LUẬT QUANG CHÍNH

Vững pháp lý - chắc thành công


Quan hệ với bạn gái vừa mới bước qua tuổi 16, có phạm tội không?

22/05/2019 13:45 269 lần Chuyên mục: Tư vấn luật hình sự , Dịch vụ luật sư hình sự

I. Tóm tắt câu hỏi

Em có quen bạn gái 8 tháng. Tháng 5/2017, em và bạn gái có quan hệ với nhau, vào thời điểm quan hệ bạn gái em đã 16 tuổi (bạn gái em sinh ngày 10/04/2001). Đến nay, bạn gái em có bầu 5 tháng và bắt em phải cưới. em không đồng ý cưới và bạn gái em dọa sẽ tố cáo em ra công an và bắt em phải đi tù. Vậy em có bị đi tù không?

II. Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật sư hình sự tại Biên Hòa, với thắc mắc của bạn, Luật sư đưa ra nội dung tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.

2. Giải quyết vấn đề

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi sẽ đưa ra hai hướng sau:

  • Trường hợp bạn và bạn gái quan hệ tự nguyện: (bạn hoàn toàn không cưỡng ép, đe dọa bạn gái miễn cưỡng bạn gái quan hệ)

Thứ nhất, Căn cứ vào Điều 111 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 thì bạn không phạm tội hiếp dâm, hai bạn quan hệ tại thời điểm bạn gái bạn đã trên 16 tuổi và hai bạn quan hệ tự nguyện, không dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của bạn gái bạn hoặc thủ đoạn khác giao cấu với bạn gái trái với ý muốn của bạn gái bạn.

Thứ hai, bạn không phạm tội hiếp dâm trẻ em theo Điều 112 Bộ luật Hình sự năm 1999, vì khi bạn quạn hệ bạn gái bạn đã trên 16 tuổi.

Thứ ba, bạn không phạm tội cưỡng dâm theo Điều 113 Bộ luật Hình sự năm 1999 vì anh không đe dọa, hay dung bất cứ thủ đoạn nào miễn cưỡng bạn gái phải quan hệ với mình. Hai bạn hoàn toàn tự nguyện.

Thứ tư, bạn cũng không phám tội giao cấu với trẻ em theo Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999, quy định “người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một đến năm năm”, quan hệ với bạn gái trên 16 tuôi tự nguyên nên bạn cũng không phạm tội này.

  • Trường hợp bạn cưỡng ép, đe dọa, đe dọa dùng vũ lực miễn cưỡng bạn gái quan hệ với bạn:

Trong trường hợp này, Luật sư hình sự tại Biên Hòa nhận thấy nếu bạn quan hệ có sự ép buộc, trái với ý muốn của bạn gái, thì hành vi của bạn sẽ phạm tội hiếp dâm theo khoản 4 Điều 111 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009, cụ thể bạn hiếm dâm bạn gái từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi,làm bạn gái có thai thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười năm tù.

Trên đây là những nội dung mà Luật sư hình sự tại Biên Hòa – Quang Chính Luật – Gia Vinh Luật tư vấn cho bạn. Nội dung chúng tôi tư vấn dựa trên các quy định của pháp luật có hiệu lực tại thời điểm bạn gửi câu hỏi. Nếu bạn cần hỗ trợ thêm, mời bạn liên hệ lại:

Liên hệ Luật sư hình sự tại Biên Hòa – Quang Chính Luật – Gia Vinh Luật

Hotline: 0986 649 686, 0905 798 868

Email: luatgiavinh@gmail.com hoặc lsdunghcm@gmail.com

D57 đường N4, khu phố 1, phường Bửu Long, Thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai

(Sau lưng Tòa án TP. Biên Hòa, bên cạnh Thi hành án Dân sự TP.Biên Hòa)

Website: luatgiavinh.vn

Hy vọng những tư vấn trên từ Công Ty chúng tôi có thể giải quyết những thắc mắc của bạn.

Trân trọng!

Quan hệ với bạn gái vừa mới bước qua tuổi 16, có phạm tội không?
5 (100%) 1 vote
Bài viết liên quan
error: Content is protected !!